วันที่ 31 พฤษภาคม 2567 ณ อาคารธนภูมิ เขตราชเทวี กรุงเทพฯ : สำนักงานพัฒนาวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยีแห่งชาติ (สวทช.) โดยศูนย์เทคโนโลยีพลังงานแห่งชาติ (ENTEC) ศูนย์เทคโนโลยีอิเล็กทรอนิกส์และคอมพิวเตอร์แห่งชาติ (NECTEC) และ ศูนย์เทคโนโลยีโลหะและวัสดุแห่งชาติ (MTEC) ร่วมกิจกรรม Partner Visit and New Business Opportunites ซึ่งจัดกิจกรรมโดย บริษัท บ้านปู จำกัด มหาชน เพื่อร่วมกันพัฒนาต่อยอดเทคโนโลยีไปสู่การใช้งานจริงร่วมกับบริษัทในกลุ่มของบ้านปู ในด้านระบบกักเก็บพลังงาน เซลล์แสงอาทิตย์ มอเตอร์และระบบควบคุม เทคโนโลยีการถลุงแร่ AI IOT Cybersecurity การวิเคราะห์ทดสอบรับรองผลิตภัณฑ์ และ การสนับสนุน NSTDA Startup : NECTEC โดยมี ดร.สุมิตรา จรสโรจน์กุล ผู้อำนวยการเอ็นเทค และดร.ชัย วุฒิวิวัฒน์ชัย ผู้อำนวยการเนคเทค เป็นประธานร่วมในการจัดกิจกรรม พร้อมด้วยทีมวิจัย สวทช. ร่วมประชุมหารือเพื่อหาแนวทางการผลักดันเทคโนโลยีร่วมกันในอนาคต
![](https://www.entec.or.th/wp-content/uploads/2024/05/02-1024x768.jpg)
![](https://www.entec.or.th/wp-content/uploads/2024/05/03-1024x768.jpg)
![](https://www.entec.or.th/wp-content/uploads/2024/05/S__13877257-1024x768.jpg)